ตาเปลี่ยนสี

โดย: Monstaporn / 7 มกราคม 2565 - 09:46

จากสถานการณ์ของเชื้อโควิด-19 ที่ยังคงแพร่กระจายอย่างต่อเนื่องในช่วงนี้ บางคนถ้าติดแล้วอาการน้อยก็สามารถรักษาตัวเองโดยการอยู่บ้านได้ แต่ถ้าหากมีอาการหนักจนต้องกินยาต้านโควิด-19 หรือที่เรียกว่ายาฟาวิพิราเวียร์ ก็อาจมีผลข้างเคียงที่อาจทำให้ตกใจแบบหญิงสาวรายนี้ได้

เมื่อวันที่ 6 มกราคม ที่ผ่านมานี้เอง ได้มีหญิงสาวรายหนึ่งโพสต์คลิปผ่าน TikTok ที่ใช้ชื่อบัญชีว่า @praewzim บอกเล่าเหตุการณ์ตาเปลี่ยนสีของเธอ หลังจากที่ได้รับยาต้านโควิด-19 จนกระทั่งสีตาของเธอนั้นเปลี่ยนเป็นสีม่วง ซึ่งสร้างความตกใจให้กับเธอและคนใกล้ตัวมาก โดยได้ระบุข้อความในคลิปว่า "โควิดรับปีใหม่ #covid19 #ATK4รอบถึงเจอ #ยาต้านวันที่2 ก็ตาสีม่วงไปเลยสิ"

หลังจากโพสต์นี้ได้ถูกเผยแพร่ออกไป ต่างมีทั้งคนที่ตกใจกับเหตุการณ์นี้ และสงสัยว่าจะหายเป็นปกติได้มั้ย หรือเรื่องนี้จะใช่เรื่องจริงรึเปล่า ด้านผู้ที่มาร่วมแสดงความคิดเห็นก็มีกลุ่มคนที่เคยเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้นเหมือนกัน ต่างก็บอกว่าจะกลับมาเป็นปกติได้เพียงแต่ต้องใช้เวลาสักพัก

จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นนี้ รศ.นพ.นิธิพัฒน์ เจียรกุล หัวหน้าสาขาวิชาโรคระบบการหายใจและวัณโรค ภาควิชาอายุรศาสตร์ คณะแพทยศาสตร์ศิริราชพยาบาล มหาวิทยาลัยมหิดล เคยโพสต์ให้ความรู้กรณีพบผู้ป่วยโรคโควิด-19 รับประทานยาฟาวิพิราเวียร์ แล้วตาเปลี่ยนสี เมื่อวันที่ 25 พฤษภาคม 2564

โดยมีรายงานว่า ผู้ต้องโทษชายจำนวนมากที่รักษาด้วยยาฟาวิพิราเวียร์ แจ้งว่าสีของตาเปลี่ยนไปเป็นสีม่วงอมน้ำเงิน ซึ่งมีรายงานจากประเทศอินเดีย โดยที่ยังไม่มีรายงานในวารสารทางการแพทย์ใดมาก่อน จากข้อมูลที่สืบค้นได้ สันนิษฐานว่าตัวยาเองมีคุณสมบัติเรืองแสง โดยจะไปสะสมได้ที่กระจกตา เล็บ และผิวหนัง แต่ไม่ทำให้อวัยวะนั้นทำงานผิดปกติ และหายได้เองเมื่อหยุดยา

แสดงความคิดเห็น